ஒளி வீசி தீப்பிழம்பில் அணைந்த ஆளுமை அஷ்ரப்

உலகில் தலைவர்கள் எல்லா இடங்களிலும் பிறக்கிறார்கள். அவர்கள் சமூகத்தின் நலனுக்காக செய்யும் சேவைகள் பல எண்ணிலடங்காதவை. அத்தகைய சேவைகள் பல மக்களால் நினைவுகூரப்பட்டாலும், அவர்களின் பெயர்கள் அனைத்தும் வரலாற்று முக்கியத்துவம் வாய்ந்தவையாக இருப்பதில்லை. எனினும் மறைந்த தலைவர் மற்றும் SLMCன் தலைவர், அமைச்சர் அஷ்ரஃப் அவர்களின் 20வது ஆண்டு நினைவு 16 செப்டம்பர் 2020 இன்றும் சிறப்பிக்கப்படுகின்றது என்றால் அவரது நினைவுகள் எண்ணிலடங்காதவையாகும்.

அஷ்ரஃப்பின் தலைமைத்துவ குணங்கள் மற்றும் அதிகாரத்திற்கான மரியாதை, மிகவும் அன்பான, உணர்திறன் மற்றும் மிகவும் உணர்ச்சிவசப்பட்ட ஆளுமை எப்போதும் தயாரான புன்னகை, கனிவான வார்த்தைகள் என்பன அவரது அழியா சின்னமாய் பிரதிபலிப்பவையாகும்.

அவர் மிகவும் மரியாதைக்குரிய கிராமத் தலைவரான மொஹமட் ஹுசைன் மற்றும் மதீனா உம்மாவின் ஒரே மகனாய் கிழக்கு மண்ணில் சம்மாந்துரையில் உதித்தார்.

அஷ்ரப் கல்முனை வெஸ்லி உயர்நிலைப் பள்ளியில் தனது ஆரம்பக் கல்வியைப் பெற்றார், இதனால் அவரது ஆரம்ப ஆண்டுகளில் தமிழர்களுடன் மிகவும் வலுவான பிணைப்பை வளர்த்துக் கொண்டார், மேலும் பெருநகரத்தில் மேலதிக படிப்பைத் தொடர தனது சொந்த பிராந்தியத்தை விட்டு வெளியேறி 1970 ஆம் ஆண்டில் அவர் சட்டக் கல்லூரியில் சேர்ந்து அரசியலமைப்புச் சட்டத் துறையில் சிறந்து விளங்கினார்.

தலைவர் MHM. அஷ்ரப் அவர்கள் துறைமுகங்கள், கப்பல் மறுவாழ்வு மற்றும் புனரமைப்பு அமைச்சராகவும், நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் மற்றும் இலங்கை முஸ்லீம் காங்கிரஸ் மற்றும் தேசிய ஒற்றுமை கூட்டணி நிறுவன தலைவராகவும், இலங்கை சட்டக் கல்லூரியில், சட்ட மாணவர்கள் முஸ்லீம் மஜ்லிஸ் மற்றும் தமிழ் மன்றத்தின் தலைவராகவும்,  மாணவர் சமூகத்தின் செல்வாக்கு மிக்க உறுப்பினராகவும், சட்ட மாணவராகவும் தனது பணிகளை தொடர்ந்தார்.

1974 ஆம் ஆண்டில் அவர் சட்டமா அதிபர் துறையில் ஒரு மாநில ஆலோசகராகவும் ஒரு சிறந்த வழக்கறிஞராக ஆவதற்கு சட்டத்தைப் பற்றி அறிந்துகொள்ள கல்முனை மற்றும் மட்டக்களப்பில் பயிற்சி பெற்றார்.

கிழக்கு மாகாணத்தில் அஷ்ரஃப் வேறு எந்தத் தலைவரும் மிக குறுகிய காலத்தில் மக்களுக்கு வழங்காத சேவைகளை செய்தார்.

மறைந்த தலைவர், முதன்மையாக மிகவும் மனிதாபிமானமுள்ளவர், அதனால் அவருக்கு ஒரு வலுவான விருப்பமும் நீதியும் இருந்தது, இது அரசியல், சமூக மற்றும் பொருளாதார நிறுவனங்களில் தனது மக்களுக்கு நியாயத்தை வழங்க அவரை தூண்டியது.

அமைச்சர் அஷ்ரஃப் 1981ல் கட்சியை உருவாக்கி 1989 இல் நாடாளுமன்றத்தில் நுழைந்தார்;  கட்சியின் தலைவராக அவர் எதிர்க்கட்சியில் இருந்தபோதிலும் மறைந்த ஜனாதிபதி ஆர். பிரேமதாசவுக்கு தனது ஒத்துழைப்பை வழங்கினார். முஸ்லீம் சமூகத்தின் உரிமைகளை மீண்டும் பெறுவதற்காக அவர் ஜனாதிபதியுடன் நல்லுறவைப் பேணி வந்தார். சிறுபான்மையினருக்கு வழங்கப்பட்ட அநீதிகள் மற்றும் பாகுபாடுகளை அஷ்ரஃப் ஒருபோதும் பொறுத்துக்கொள்ளவில்லை.

அவரது அர்ப்பணிப்பான முயற்சிகள் அவரது சொந்த மாவட்டமான அம்பாறையை ஒரு பின்தங்கிய கிராமப்புற மாவட்டத்திலிருந்து நவீனத்துவத்தை நோக்கி வேகமாக நகரும் பகுதிக்கு மாற்றியது. தென்கிழக்கு பல்கலைக்கழகத்தை நிறுவுவதற்கான அவரது ஒற்றை கை அர்ப்பணிப்பு தங்க எழுத்துக்களில் பதிவு செய்யப்பட வேண்டியதாகும்.

கொழும்பு துறைமுகத்தை ஆசியாவின் மிகச்சிறந்த ஒன்றாக உயர்த்த அஷ்ரஃப் மகத்தான சேவைகளை செய்தார். அவர் அமைச்சின் பொறுப்பை ஏற்றுக்கொண்டவுடன் துறைமுகத்தில் சீர்திருத்தங்களை விரைவாகத் தொடங்கினார். அமைச்சர் ஒலுவிலில் ஒரு கடல் பயிற்சி நிறுவனத்தை நிறுவி, ஒரு துறைமுகத்தையும் கட்ட திட்டமிட்டார்.

தென்கிழக்கு பல்கலைக்கழகத்தின் சாதனை காரணமாக எந்த முஸ்லீம் தலைவரும் அஷ்ரஃபை போன்று மதிக்கப்படுவதில்லை, அவரது அழியா சின்னமாய் SEUSL நினைவில் கொள்ளப்படுகிறது.

முன்னாள் ஜனாதிபதி சந்திரிகா பண்டாரநாயக்க குமாரதுங்க அரசாங்கத்தை நாடாளுமன்றத்தில் நிறுவ அவர் ஆக்கபூர்வமான பங்கைக் கொண்டிருந்தார்.  மறைந்த தலைவர் அஷ்ரஃப் இந்த நாட்டின் ஒவ்வொரு குடிமகனும் நீண்டகாலமாக நினைவுகூரப்பட வேண்டியவராவார், ஏனெனில் அவர் முன்னாள் ஜனாதிபதியின் கைகளை வலுப்படுத்தியதால், இன மோதலுக்கு ஒரு அர்த்தமுள்ள தீர்வைக் கண்டுபிடிக்கும் முயற்சியில் அவர் ஈடுபட்டார்.

2000 செப்டம்பர் 16 அன்று இலங்கை விமானத்தில்  அம்பாறை மாவட்டத்திற்கு சென்று கொண்டிருந்தபோது அரநாயக்கவில் தீப்பிழம்புகளில் மோதிய படை ஹெலிகாப்டர். அவர் ஒருபோதும் திரும்பி வரமுடியாததை எமக்கு தெளிவு படுத்தியது. இன்று எங்களை விட்டு சென்று 20 ஆண்டுகள் ஆகின்றன.

அவர் உண்மையில் வெள்ளித் தொட்டியில் பிறக்கவில்லை, ஆனால் அவரது அகால மரணத்தின் போது அவர் இந்த நாட்டின் அரசியல் ஸ்தாபனத்தில் ஒரு வெள்ளிப் புறமாக தன்னை நிலைநிறுத்திக் கொண்டார்.

மறைந்த தலைவர் MHM.அஷ்ரப் தனது ஆறு வருட குறுகிய அரசியல் வாழ்வில் நீங்கா முடியா இடம் பிடித்து இன்றும் எம் மனதில் குடி கொண்ட உன்னத தலைவராய் போற்றப்படுகிறார்.

SHIMA HAREES
PUTTALAM

Leave a Reply